ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਸੈਂਪਲ ਇਕੱਤਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਲੈਬ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਢੰਗ ਨਾਲ ਵਧਾਇਆ: ਬਲਬੀਰ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ

4 ਨਵੀਆਂ ਲੈਬਜ਼ ਗੁਰੂ ਅੰਗਦ ਦੇਵ ਵੈਟਨਰੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਲੁਧਿਆਣਾ , ਆਰ.ਡੀ.ਡੀ.ਐਲ ਜਲੰਧਰ,  ਮੋਹਾਲੀ ਫੋਰੈਂਸਿਕ ਸਾਇੰਸ ਲੈਬ ਅਤੇ  ਪੰਜਾਬ ਬਾਇਓਟੈਕ ਇਨਕੁਬੇਟਰ ਮੋਹਾਲੀ ਵਿਖੇ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਸਥਾਪਤ

22 ਜੁਲਾਈ 2020 ਤੱਕ ਰਾਜ ਵਿਚਲੇ 42 ਮਾਈਕਰੋ-ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨਾਂ ਦੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਪਛਾਣ 

ਚੰਡੀਗੜ, 3 ਜੁਲਾਈ: ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਆਪਣੇ ਨਮੂਨੇ ਇਕੱਤਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾਵਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਢੰਗ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ  ਜਿਸ ਨੇ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ  ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਵਿਚ ਅਹਿਮ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਸ: ਬਲਬੀਰ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਪ੍ਰੈਸ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ।

ਸ. ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਕੋਵਿਡ -19 ਲਈ 3,24,000 ਨਮੂਨਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਪਾਰ ਕਰ ਲਈ ਹੈ। 5 ਮਾਰਚ, 2020 ਨੂੰ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪਾਜੇਟਿਵ ਕੇਸ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਾਜ ਨੇ 30 ਜੂਨ, 2020 ਨੂੰ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿਲੀਅਨ ਅੰਕੜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਟੈਸਟਿੰਗ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਵਧਾ ਕੇ 9,949 ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿਲੀਅਨ 6653 ਟੈਸਟਾਂ ਦੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਔਸਤ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਹੈ । 4 ਜੂਨ 2020 ਨੂੰ 1 ਲੱਖ ਨਮੂਨਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਮੁਕੰਮਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਾਜ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਅੰਦਰ 3 ਲੱਖ ਨਮੂਨਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ  ਕਰਕੇ ਨਵਾਂ ਮੀਲ ਪੱਥਰ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜ ਆਪਣੀ ਜਾਂਚ ਸਮਰੱਥਾ ਵਧਾਉਣ ਲਈ  ਕਦਮ ਚੁੱਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਿਰਫ 40 ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਟੈਸਟਿੰਗ ਸਮਰੱਥਾ (9 ਮਾਰਚ, 2020 ਨੂੰ) ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਦਿਆਂ, ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਮਿਤੀ ਦੇ ਮਿਤੀ ਤਕ ਆਪਣੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਧਾ ਕੇ 9000 ਟੈਸਟ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਰਾਜ ਵਿਚ ਟੈਸਟਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਸਰਕਾਰੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜ ਅੰਮਿ੍ਰਤਸਰ, ਪਟਿਆਲਾ ਅਤੇ ਫਰੀਦਕੋਟ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਲੈਬਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਗਾਡਵਾਸੂ ਲੁਧਿਆਣਾ, ਆਰ.ਡੀ.ਡੀ.ਐਲ ਜਲੰਧਰ, ਮੁਹਾਲੀ ਵਿਚ ਫੋਰੈਂਸਿਕ ਸਾਇੰਸ ਲੈਬ, ਅਤੇ ਮੁਹਾਲੀ ਵਿਚ ਪੰਜਾਬ ਬਾਇਓਟੈਕ ਇਨਕੁਬੇਟਰ ਵਿਖੇ ਚਾਰ ਨਵੀਂਆਂ ਲੈਬ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਉਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਵੇਲੇ ਰਾਜ ਦੇ ਜ਼ਿਲਾ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ 15 ਟਰੂਨਾਟ ਟੈਸਟਿੰਗ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੌਤ ਦਰ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਛੇਤੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਰਾਜ ਦੁਆਰਾ ਵਾਧੂ ਟਰੂਨਾਟ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਖਰੀਦੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਜੋ 1-1.5 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟੈਸਟ ਰਿਪੋਰਟ  ਦੇ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।

 ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਨਿਸ਼ਚਤ ਭੂਗੋਲਿਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਛੇਤੀ ਪਤਾ ਲਗਾ ਕੇ ਇਸ ਦੇ ਨਵੇਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਰਾਜ ਨੇ ਮਾਈਕਰੋ-ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਪਿੰਡ / ਵਾਰਡ ਦੇ ਅੰਦਰਲੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਖਾਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਜਿੱਥੇ 5 ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਤੇ 15 ਕੋਵਿਡ ਪਾਜੇਟਿਵ ਕੇਸ ਹੋਣ ਅਤੇ 500 ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਬਾਦੀ ਹੋਵੇ ,ਨੂੰ ਮਾਈਕਰੋ ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨ ਵਜੋਂ ਨਾਮਜ਼ਦ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। 2 ਜੁਲਾਈ 2020 ਤੱਕ, ਰਾਜ ਵਿੱਚ 42 ਮਾਈਕਰੋ-ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਰਣਨੀਤੀ ਵਿਚ ਭੂਗੋਲਿਕ ਕੁਅਰੰਟਾਈਨ, ਸਮਾਜਕ ਦੂਰੀਆਂ ਦੇ ਉਪਾਅ, ਸਰਗਰਮ ਨਿਗਰਾਨੀ ਵਧਾਉਣ, ਸਾਰੇ ਸ਼ੱਕੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ, ਕੇਸਾਂ ਨੂੰ ਆਈਸੋਲੇਟ ਕਰਨਾ / ਬਚਾਓ ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਦੇ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਾਜਕ ਲਾਮਬੰਦੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।   

ਨਮੂਨਾ ਇਕੱਤਰ ਕਰਨ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਫਲੂ ਕਾਰਨਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਥੇ ਨਮੂਨਾ ਇਕੱਠਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਅਤੇ ਮਾਈਕਰੋ-ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨਾਂ ਵਿਚ ਮੋਬਾਈਲ ਟੀਮਾਂ ਦਾ ਗਠਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਿਗਰਾਨੀ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ, ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 995 ਰੈਪਿਡ ਰਿਸਪਾਂਸ ਟੀਮਾਂ ਦਾ ਗਠਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਇਨਫਲੂਐਨਜ਼ਾ ਵਰਗੀ ਬਿਮਾਰੀ ਜਾਂ ਗੰਭੀਰ ਗੰਭੀਰ ਸਾਹ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਘਰ-ਘਰ ਜਾ ਕੇ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ।

ਨਿਗਰਾਨੀ ਵਧਾਉਣ ਲਈ, ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਹੱਥੀਂ ਪੂਰੇ ਰਾਜ ਵਿਚ ਇਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਹਾਊਸ ਟੂ ਹਾਊਸ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਗਤੀਵਿਧੀ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਾਈਜ ਕਰਨ ਅਤੇ ਬਿਹਤਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ, ਸਹਿ-ਬਿਮਾਰੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਨਾਂ ਦੇ ਡਾਕਟਰੀ ਲੱਛਣਾਂ / ਸੰਪਰਕ ਇਤਿਹਾਸ / ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਭਾਗ ਦੁਆਰਾ ਹਾਊਸ ਟੂ ਹਾਊਸ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਲਈ ਇਕ ਇਨ ਹਾਊਸ ਮੋਬਾਈਲ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਸਰਵੇਖਣ 30 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਜਾਂ 30 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਸਹਿ-ਬਿਮਾਰੀ ਵਾਲੇ ਲੱਛਣਾਂ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦਾ ਹੈ।ਮੋਬਾਈਲ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ’ਤੇ 2 ਜੁਲਾਈ 2020 ਤੱਕ 37,89,542 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦਾ ਸਰਵੇਖਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸ਼ਹਿਰੀ ਵਾਰਡਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ, ਖਾਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਅਤੇ ਕਿੱਤਿਆਂ ਵਿਚ ਆਬਾਦੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਐਸ.ਏ.ਐਸ ਨਗਰ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਖਰੜ ਸਬ-ਡਵੀਜ਼ਨ ਵਿਚ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਪਾਲਿਸੀ ਰਿਸਰਚ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਇਕ ਪਾਇਲਟ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਰਵੇਖਣ ਦਾ ਢਾਂਚਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਪੋਲਿੰਗ ਬੂਥ ਅਨੁਸਾਰ ਸੈਂਪਲਿੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਰਾਜ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਵਾਲੇ ਸੰਪਰਕਾਂ, ਐਸ.ਆਰ.ਆਈ. ਮਾਮਲਿਆਂ ਅਤੇ ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨਾਂ ਵਿਚ ਰੈਪਿਡ ਐਂਟੀਜੇਨ ਟੈਸਟਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਭਵਿੱਖ ਵਿਚ ਇਨਾਂ ਸਮੂਹਾਂ ਵਿਚ ਸਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਧੇਰੇ ਹੈ।

Print Friendly, PDF & Email
Thepunjabwire
 • 3
 • 68
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
  71
  Shares
error: Content is protected !!