ਸੋਚੋ ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਦਿਮਾਗ ਹੈ ਤਾਂ !

ਪੰਜਾਬ 2022 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਆ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਭੇਡ ਨਹੀਂ ਹੋ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਦਿਮਾਗ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋ, ਤਾਂ ਜ਼ਰੂਰ ਕਰੋ। ਧਰਮ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸਿਆਸਤ ਤੇ ਕਿਸੇ ਦੀਆਂ ਨਿੱਕੀਆਂ-ਨਿੱਕੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ‘ਚ ਨਾ ਆਓ। ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਧਰਮ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਭੋਜਨ ਕਿਵੇਂ ਆਵੇਗਾ, ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਕਿਵੇਂ ਪੈਦਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਆਪਣੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛੋ ਕਿ ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਕੀ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਸਵਾਲ ਕਰਨਾ ਸਿੱਖੋ।

ਕਿਸੇ ਵੀ ਨੇਤਾ ‘ਤੇ ਅੰਨ੍ਹਾ ਭਰੋਸਾ ਨਾ ਕਰੋ ਕਿ ਉਹ ਰੱਬ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਮਨੁੱਖ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੂੰ ਰੱਬ ਨਾ ਸਮਝ ਮਨੁੱਖ ਸਮਝ ਕੇ, ਉਸ ਤੋਂ ਸਵਾਲ ਪੁੱਛੋ ਅਤੇ ਉਸ ਤੋਂ ਪੁੱਛੋ ਕਿ ਉਹ ਜੋ ਚਾਹੇ ਉਹ ਕਿਵੇਂ ਕਰ ਸਕੇਗਾ। ਕੀ ਉਹ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਦਾ ਹੈ? ਕੀ ਉਹ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹੈ? ਕੀ ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੋਚਣ ਦੀ ਨਵੀਂ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ? ਜਾਂ ਫਿਰ ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਧਰਮ, ਜਾਤ ਅਤੇ ਧਰਮ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਵੰਡਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਧਰਮ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਭਰਮਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਭਵਿੱਖ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਜ਼ਰੂਰ ਸੋਚੋ।

ਮੀਡੀਆ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਦਿਆਂ ਮੈਂ ਸਾਫ਼ ਕਹਿਣਾ ਚਾਹਾਂਗਾ ਕਿ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਭਰੋਸਾ ਨਾ ਕਰੋ। ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ ਮੀਡੀਆ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਹਨ ਜੋ ਸੱਚਾਈ ਤੁਹਾਡੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਪਰ ਚਾਪਲੂਸੀ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਵੀ ਕੋਈ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਹਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਧਾੜਵੀ ਬਣ ਕੇ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰਾਂ ਦੇ ਬਹਾਨੇ ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਦੀ ਕਚਹਿਰੀ ਵਿੱਚ ਹਾਜ਼ਰ ਹੋ ਕੇ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਏਜੰਡਾ ਤੁਹਾਡੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੇਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਸੁਚੇਤ ਰਹੋ। ਸਵਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਨਹੀਂ, ਤੁਹਾਡੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਵੀ ਹੈ।

ਮੇਰੀ ਸਲਾਹ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਟੀਵੀ, ਯੂਟਿਊਬ, ਵਟਸਐਪ ਦੇਖਣਾ ਬੰਦ ਕਰੋ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਪੁੱਛੋ ਅਤੇ ਮੌਜੂਦਾ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖੋ। ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੁੱਛੋ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਸੱਚਮੁੱਚ ਜ਼ਿੰਦਾ ਹੋ? ਤੁਹਾਡਾ ਦਿਮਾਗ ਹੈ? ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਲਪਨਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ? ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਦੇ ਦਰਸਾਏ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਚੱਲਣਾ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸਮਤ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਸੜਕ ਕੰਡਿਆਂ ਨਾਲ ਭਰੀ ਹੀ ਹੋਵੇ।

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਅੰਦਰ ਥੋੜੀ ਜਿਹੀ ਵੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿਸੇ ਮੂਰਖ ਲੀਡਰ ਦੀ ਮੂਰਖ ਸੋਚ ‘ਤੇ ਪਹਿਰਾ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ। ਨਾ ਹੀ ਕੁਝ ਨਾ ਵੇਚੇ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨ ਲਈ. ਜੋ ਸਿਰਫ਼ ਕੁਝ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਖ਼ਾਤਰ ਤੁਹਾਡਾ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੇਚੈਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਸਵਾਲ ਪੁੱਛ ਕੇ ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਬੁਲੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ, ਸੱਚ ਅਤੇ ਝੂਠ ਵਿੱਚ ਫਰਕ ਕਰਨ ਦੀ। ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਸੱਚ-ਝੂਠ ਦਾ ਗਿਆਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਤਦ ਤੁਸੀਂ ਇੱਕ ਚੰਗੇ ਵੋਟਰ ਬਣੋਗੇ।

ਫੈਸਲਾ ਫਿਰ ਤੁਹਾਡਾ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਜੋ ਸੋਚਦੇ ਹੋ ਉਸ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਤ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਸਲੀਅਤ ਨੂੰ ਖੁਦ ਜਾਣਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ।

ਤੁਹਾਡਾ ਧੰਨਵਾਦ
ਮਨਨ ਸੈਣੀ

Print Friendly, PDF & Email
www.thepunjabwire.com