ਪੰਜਾਬ ਰਾਜਨੀਤੀ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ‘ਚ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦਾ ਕਤਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਭਾਜਪਾ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ‘ਚ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦਾ ਕਤਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਭਾਜਪਾ
  • PublishedJanuary 19, 2024

ਭਾਜਪਾ ‘ਆਪ’ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਗਠਜੋੜ ਤੋਂ ਡਰੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਉਹ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਹਾਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਗੈਰ-ਜਮਹੂਰੀ ਚਾਲਾਂ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ- ਆਪ

 ਜੇਕਰ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਹਾਰਨ ਅਤੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਿਮਾਰ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਚੋਣਾਂ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਇਹ ਲੋਕਤੰਤਰ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ- ਸੰਨੀ ਆਹਲੂਵਾਲੀਆ

 ਇਂਡੀਆ ਗਠਜੋੜ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਹਾਰ ਦੀ ਸੋਚ ਨੂੰ ਭਾਜਪਾ ਪਚਾ ਨਹੀਂ ਪਾਰਹੀ- ਡਾ ਆਹਲੂਵਾਲੀਆ

18 ਜਨਵਰੀ, ਜਦੋਂ ਚੋਣਾਂ ਰੱਦ ਹੋਈਆਂ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਕਾਲਾ ਦਿਨ- ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ

ਇਂਡੀਆ ਗਠਜੋੜ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦਾ ਸਵਾਲ- ਕੀ ਇਹ ਸਹੀ ਹੈ ਕਿ ਚੋਣਾਂ ਹੁਣ 6 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਹੋਣਗੀਆਂ, ਇੰਨੀ ਦੇਰੀ ਕਿਉਂ ?

 ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 19 ਜਨਵਰੀ 2024 (ਦੀ ਪੰਜਾਬ ਵਾਇਰ)।  ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ (ਆਪ) ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਮੇਅਰ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਗੈਰ-ਜਮਹੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਹਾਰ ਯਕੀਨੀ ਹੈ ਪਰ ਉਹ ਸੱਚਾਈ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹਨ।

 ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਦੋਵਾਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਵਿੱਚ ‘ਆਪ’ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਸਹ-ਪ੍ਰਭਾਰੀ ਡਾਕਟਰ ਸੰਨੀ ਆਹਲੂਵਾਲੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦਾ ਕਤਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।  ਇਸ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਹਰਮੋਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਲੱਕੀ (ਕਾਂਗਰਸ ਪ੍ਰਧਾਨ), ਗੁਰਬਖਸ਼ ਰਾਵਤ (ਕਾਂਗਰਸ ਐਮਸੀ) ਅਤੇ ਦਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ (ਆਪ ਐਮਸੀ) ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ।

 ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਡਾ ਆਹਲੂਵਾਲੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਵੱਲੋਂ 18 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਚੋਣ ਕਰਵਾਈ ਜਾਣੀ ਸੀ ਪਰ ਜਦੋਂ ਸਾਡੇ ਕੌਂਸਲਰ ਭਵਨ ਪੁੱਜੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਚੋਣ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਹੁਣ ਜਦੋਂ ‘ਆਪ’ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਮਿਲ ਕੇ ਇਹ ਚੋਣਾਂ ਲੜ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਤਾਂ ਭਾਜਪਾ ਕੋਲ ਮੇਅਰ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਮੌਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਤਾਕਤ ਨਾਲ ਸਭ ਕੁਝ ਕੀਤਾ, ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਅਨੈਤਿਕ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਜਮਹੂਰੀ ਚਾਲਾਂ ਵੀ।

 ਆਲੂਵਾਲੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 10 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਚੋਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, 13 ਤਰੀਕ ਤੱਕ ‘ਆਪ’, ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਪੱਤਰ ਦਾਖਲ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ, ਫਿਰ ਅਸੀਂ (ਆਪ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਆਗੂਆਂ) ਨੇ ਮੀਟਿੰਗ ਕਰਕੇ ਇਹ ਚੋਣ ਇਕੱਠੇ ਲੜਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।  15 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ, ਅਸੀਂ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਮੇਅਰ ਉਮੀਦਵਾਰ ਅਤੇ ‘ਆਪ’ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਡਿਪਟੀ ਮੇਅਰ ਅਤੇ ਡਿਪਟੀ ਮੇਅਰ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।  ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਸੈਕਟਰੀ ਦੇ ਦਫਤਰ ਪਹੁੰਚੇ ਜੋ ਆਪਣੇ ਦਫਤਰ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਨਹੀਂ ਸੀ।  ਉਨਾਂ  ਨੇ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਟਾਫ਼ ਕੋਲ ਨਾਮਜਦਗੀ  ਵਾਪਸੀ ਦੀਆਂ ਬੇਨਤੀਆਂ ਛੱਡਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਵਾਪਸੀ ਦੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਅਤੇ ਪਾਸ ਲੈਣ ਲਈ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰਨੀ ਪਈ।  ਇਹ ਉਹੀ ਭਾਜਪਾ ਵਾਲੇ ਹਨ ਜਿਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਸਕੱਤਰ ਖੁਦ ਮੌਜੂਦ ਨਹੀਂ ਸੀ।

 15 ਤਰੀਕ ਦੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਨੋਟਿਸ ਆਇਆ ਕਿ  ਸੋਢੀ (ਪ੍ਰੀਜ਼ਾਈਡਿੰਗ ਅਫਸਰ) ਦੀ ਸਿਹਤ ਖਰਾਬ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਤਬਾਦਲਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਨਾਂ ਦੀ ਥਾਂ ਤੇ ਹੋਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਪਰ ਉਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਦੇ ਵੀ ਚੋਣਾਂ ਲਈ ਪਾਸਾਂ ਲਈ ਸਾਡੇ ਕਾਲਾਂ ਨੂੰ ਅਟੈਂਡ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।  ‘ਆਪ’ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਇਕੱਠੇ ਦੇਖ ਕੇ ਭਾਜਪਾ ਇੰਨੀ ਡਰ ਗਈ ਅਤੇ 18 ਤਰੀਕ ਨੂੰ ਨਿਯੁਕਤ ਰਿਟਰਨਿੰਗ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਬਿਮਾਰ ਪੈ ਗਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚੋਣ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ।  ਡਾ ਆਹਲੂਵਾਲੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਚੋਣ ਸਿਰਫ਼ ਇਸ ਲਈ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਚੋਣ ਹਾਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਿਮਾਰ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਇਹ ਸਾਡੇ ਲੋਕਤੰਤਰ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ।

 ਮੀਡੀਆ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ ਐਚਐਸ ਲੱਕੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਮੇਅਰ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ ਕਾਲਾ ਇਤਿਹਾਸ ਲਿਖ ਰਹੀ ਹੈ।  ਉਨਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਕਦੇ ਵੀ ਕਿਸੇ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਇਸ ਹੱਦ ਤੱਕ ਗਿਰਦੇ ਹੋਏ ਨਹੀਂ ਦੇਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਿਰਫ ਇਸ ਲਈ ਹੈਬੀਅਸ ਕਾਰਪਸ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਹੁਣ ਮੇਅਰ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹਨ।  ਉਹ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਚਾਲਾਂ ਅਪਣਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਫਸਰਾਂ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਕੌਂਸਲਰਾਂ ਨੂੰ ਖੋਹਣ ਤੱਕ, ਜਿੱਥੇ ਸਾਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਹਾਈਕੋਰਟ ਜਾਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਸਬੂਤ ਹੈ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਬਹੁਤ ਡਰੀ ਹੋਈ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਚੋਣ ਹਾਰਨ ਦਾ ਖਿਆਲ ਨਹੀਂ ਰੱਖ ਸਕਦੇ।  ਭਾਰਤ ਗਠਜੋੜ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਹਾਰ ਹੋਵੇਗੀ।

 ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ 18 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਕਾਲਾ ਦਿਨ ਮੰਨਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਚੋਣ ਰੱਦ ਹੋ ਗਈ ਸੀ।  ਹੁਣ ਵੀ ਜੇਕਰ ਭਾਜਪਾ ਆਗੂਆਂ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹੀ ਸ਼ਰਮ ਰਹਿ ਗਈ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਨਿਰਪੱਖ ਚੋਣਾਂ ਕਰਵਾਉਣ ਦੇਣਗੇ ਅਤੇ ਨਵਾਂ ਮੇਅਰ ਚੁਣਨ ਦੇਣਗੇ।  ਜਿੱਥੇ ਲੋਕਤੰਤਰ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਲੋਕਤੰਤਰ ਵਿੱਚ ਚੰਗਾ ਵਿਰੋਧ ਵੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਭਾਜਪਾ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਧਿਰ ਵਜੋਂ ਫੇਲ੍ਹ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ, ਸ਼ਾਇਦ ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਵਜੋਂ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਭਾਵੇ।

 ‘ਆਪ’ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਦੇ ਆਗੂ ਦਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ‘ਆਪ’ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਗਠਜੋੜ ਤੋਂ ਡਰੀ ਹੋਈ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਮੇਅਰ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਭੱਜ ਰਹੀ ਹੈ।  ਕੱਲ੍ਹ 18 ਤਰੀਕ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਸਾਡੇ ਕੌਂਸਲਰ ਚੋਣ ਲਈ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰੋਂ ਤਾਲਾ ਲੱਗਾ ਕੇ ਬਂਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।  ਮੈਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦਾ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਤਲ ਹੁੰਦਾ ਨਹੀਂ ਦੇਖਿਆ।

 ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ, ਜੋ ਮਿਲ ਕੇ ਇਸ ਚੋਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਸਾਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਨਹੀਂ ਹੋਣਗੇ।

Written By
The Punjab Wire